- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
วัดสวนแก้ว จัดงาน “Suan Kaew Food Festi-Wat” ชิม ช้อป อาหาร 5 ดาว ราคาจับต้องได้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/09-13.jpg)
วัดสวนแก้ว ผลักดันผลิตผลท้องถิ่นสู่เมนูระดับโลก ต่อยอดผลผลิตจากทางวัด จัดแถลงข่าวงาน “Suan Kaew Food Festi-Wat (งานสวนแก้วรวมพลังวัฒนธรรมอาหาร)” งานแฟร์ครั้งแรกของวัดสวนแก้ว โดย 2 พิธีกรสาวสวย “ฟ้าใส–ปวีณสุดา ดรูอิ้น” มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2019 , ท็อป 5 มิสยูนิเวิร์ส 2019 และ “เทวี-ฤาชนก มีแสง” มิสอินเตอร์เนชั่นแนล ไทยแลนด์ 2022 เปิดตัว 5 เชฟกิตติมศักดิ์ พร้อมจัดตัวอย่าง Chef Table เพื่อยกระดับ Local สู่เลอค่า และให้เปิดชิม 30 ร้านตัวอย่าง ที่ผ่านมาตรฐาน Suan Kaew Chef 5 stars หรือ สวนแก้วเชฟ 5 ดาว ที่การันตรีความอร่อยระดับ 5 ดาว จาก 5 เชฟกิตติมศักดิ์ ที่ช่วยกันคัดสรรร้านค้าหน้าเก่าหน้าใหม่ ร้านเล็กร้านใหญ่ให้ได้รับโอกาสออกบูธขายฟรี ในงาน “Suan Kaew Food Festi-Wat (งานสวนแก้วรวมพลังวัฒนธรรมอาหาร)” ที่จะมีขึ้นระหว่างวันที่ 22-31 มีนาคม 2567 ตั้งแต่เวลา 08.00–18.00 น. ที่วัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/05-48.jpg)
22 กุมภาพันธ์ 2567 ณ วัดสวนแก้ว จังหวัดนนทบุรี โดยพระราชธรรมนิเทศ (พระพยอม กัลยาโณ) พระสังฆาธิการ เจ้าอาวาสวัดสวนแก้ว จังหวัดนนทบุรี พระนักเทศน์, นักบรรยาย และนักสังคมสงเคราะห์ชาวนนทบุรี ผู้ก่อตั้งมูลนิธิสวนแก้ว จัดงานแถลงข่าว ”Suan Kaew Food Festi-Wat (งานสวนแก้วรวมพลังวัฒนธรรมอาหาร)” เทศกาลอาหารครั้งแรกของวัดสวนแก้ว เพื่อผลักดันผลิตผลท้องถิ่นสู่เมนูระดับโลก พร้อมสนับสนุนร้านอาหารอร่อยมีคุณภาพ คือต้องอร่อย สด สะอาด ปลอดภัย ได้มาตรฐาน Suan Kaew Chef 5 Stars (สวนแก้วเชฟ 5 ดาว) ให้ร้านค้าที่ได้รับการคัดเลือกมีพื้นที่สร้างรายได้ขายสินค้าราคาเหมาะสม ให้ผู้มาเที่ยวงานทุกระดับชั้นได้ลิ้มรสแบบสบายกระเป๋า โดยทางวัดฯ คัดสรรจากร้านอาหารทุกประเภทที่สนใจร่วมงานส่งมาพิสูจน์ ทั้งร้านดังและร้านเปิดใหม่ ทั้งคาว หวาน และเครื่องดื่ม ให้ 5 เชฟชื่อดัง ได้แก่ เชฟโต้ง – พงศ์ภรณ์ บุญปั้น Executive Chef of The Chef Ambassador Thai Food UNESCO, เชฟโอ๊ค – อภิพงศ์ เดชสุภา Executive Chef แชมป์รายการเซียนแกะสูตร (One31) และ แชมป์รายการ The Dish เมนูทอง (Workpoint 23), เชฟนุ่น – พัชร์นันทน์ แสงเรืองเวชกุล Executive Chef รางวัลพระราชทานจากทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตน์ฯ หมวดอาหารซุป, เชฟเป้ – กฤษณะ ธิบูรณ์บุญ Director Chef of Baan Khanitha Group ผู้เชี่ยวชาญอาหารไทยตำรับชาววัง และ เชฟอาร์ท – พลชัย อาร์ประเสริฐ Executive Chef วังหลัง ได้ถวายงานในวังส่วนห้องเครื่องกลาง ได้ร่วมแข่งขันในเวที ultimate chef challenge ระดับประเทศไทย ร่วมกันพิสูจน์คุณภาพและรสชาติ ทุกร้านที่ผ่านการคัดเลือก ถือว่าได้รับการการันตีเรื่องความอร่อย สด สะอาด ปลอดภัย ระดับ 5 ดาว จาก 5 เชฟชื่อดัง ตามมาตรฐาน Suan Kaew Chef 5 Stars (สวนแก้วเชฟ 5 ดาว) ที่ทางวัดสร้างขึ้น และจะได้ออกบูธจำหน่ายสินค้าภายในงานฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย ช่วยลดภาระต้นทุนแก่ผู้ขาย เพื่อให้จำหน่ายสินค้าในราคาที่เหมาะสมและผู้ซื้อจับต้องได้สบายกระเป๋า เมื่อผู้ขายมีรายได้ตามกำลังความสามารถ ก็สามารถร่วมทำบุญได้ตามกำลังศรัทธา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/07-26.jpg)
โดยในวันแถลงข่าวมีการจัดเมนูเรียกน้ำย่อยเครื่องว่างรัตนโกสินทร์ ได้แก่ เรไรหน้าปูเครื่องว่างสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น ข้าวตังหน้าตั้งตำรับชาววัง และช่อม่วง ตกแต่งในรูปแบบ chef table และมีร้านค้ามาร่วมเปิดบูธให้ชิมฟรีร่วม 30 ร้าน อาทิ ร้านโชติมาขนมหวาน ขาหมูกรอบบายเชฟเดย์, เซียนซอสหมี่, ครัวป้าเหน่งคลีนแซ่บเบนโตะ, กะเพราชาละวันพ่นไฟ(กะเพราจระเข้), ไอติมตัดบ้านณารีย์, ก๋วยเตี๋ยวไก่เชฟเอกเมืองนนท์, น้ำพริกบ้านธรรมทาน, เมี่ยงกลีบบัวบ้านสวน ฯลฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/01-78.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/03-68.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/11-12.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/10-9.jpg)
ในวันงาน นอกจากมีการจำหน่ายอาหารราคาประหยัดตลอด 10 วันแล้ว ยังมีกิจกรรมพิเศษเฉพาะวันงานเสาร์ อาทิตย์ ภายใต้แนวคิด “ยกระดับผลิตผลท้องถิ่นสู่เมนูระดับโลก” ทำ Local ให้เป็น World Class กับกิจกรรม Chef Table ด้วยเมนูสุดพิเศษ จากผลิตผลของวัดสวนแก้ว นำมาสร้างมูลค่าเพิ่ม โดยจัดทำเป็นเมนูอาหารคุณภาพยกระดับสู่อินเตอร์ได้ โดยทั้ง 5 เชฟ จะมารังสรรค์เมนูอาหารไม่ซ้ำกันทั้ง 4 วัน (23-24 มีนาคม และ 30-31 มีนาคม 2567) เปิดจำหน่ายบัตรสำหรับผู้สนใจได้ลิ้มรส Chef Table มื้อเที่ยงราคา 1,599 บาท/ที่นั่ง และมื้อเย็นราคา 1,999 บาท/ที่นั่ง บัตร Chef Table จำกัดเพียง 100 ใบ/มื้อ รวม 200 ใบ/วัน สามารถหาจองบัตรได้ที่เบอร์โทร 095-494-4145 และมีกิจกรรมอื่นๆ อาทิ กิจกรรมรักษ์โลก No Food Waste เรียนรู้การกำจัดขยะอาหารมาเป็นปุ๋ยอินทรีย์ ประมูลอาหาร สิ่งของ เครื่องประดับ และของที่ระลึกจากศิลปิน ดารา นางงาม ที่พร้อมใจร่วมทำบุญเพื่องานนี้ รายได้จากกิจกรรมทั้งหมดมอบให้กับทางวัดสวนแก้ว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/06-41.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/14-4.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/02/04-58.jpg)
ผู้มาเที่ยวงานยังสามารถอุดหนุนผลิตผลทางการเกษตรจากทางวัดสวนแก้ว ที่จะนำมาออกร้านให้ได้หิ้วกลับบ้าน เรียกว่านอกจากช็อปแบบสบายกระเป๋าแล้วยัง “อิ่มท้อง อิ่มบุญ อิ่มใจ” เตรียมตัวให้พร้อม 22-31 มีนาคม 2567 นี้ พบกันที่วัดสวนแก้ว ในงาน ”Suan Kaew Food Festi-Wat (งานสวนแก้วรวมพลังวัฒนธรรมอาหาร)” เปิดจำหน่ายทุกวันตั้งแต่เวลา 08.00–18.00 น. งานดีที่ไม่ควรพลาด SOFT POWER ด้านอาหารของประเทศไทย ติดตามรายละเอียดได้ที่เฟสบุ๊คเพจ “Suan Kaew Festi-Wat“
You must be logged in to post a comment Login