- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 20 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
สสส.-ม.หอการค้าไทย ชวนวินจยย. สร้างสุขภาวะ พัฒนาวินจยย. ต้นแบบ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/05-19.jpg)
เปิดสถานการณ์สุขภาพ วินจยย. กลุ่มตัวอย่างในกรุงเทพฯ โรครุม ความดันสูง–ปอดพังจากมลพิษ-สายตาพร่ามัว-เคี้ยวใบกระท่อม-สูบบุหรี่-ดื่มเหล้าจัด สสส.-ม.หอการค้าไทย ชวนวิน จยย. สร้างสุขภาวะ พัฒนาวินจยย. ต้นแบบ สร้างมาตรฐานความปลอดภัยในอาชีพ เครือข่ายความรอบรู้สุขภาพ พร้อมสานพลัง ป.ป.ส. ขับเคลื่อนวินสีขาวห่างไกลยาเสพติด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/01-21.jpg)
วันที่ 10 มี.ค. 2567 ที่ คอนโดเกษตรเรสซิเด้นท์ ซอยพหลโยธิน 34 กรุงเทพฯ นพ.พงศ์เทพ วงศ์วัชรไพบูลย์ ผู้จัดการกองทุน สสส. กล่าวภายหลังพิธีมอบโล่ประกาศเกียรติคุณ “วินต้นแบบด้านสุขภาพดี ขับขี่ปลอดภัย ไร้ยาเสพติด” ว่า วินมอเตอร์ไซค์รับจ้างนับเป็นอาชีพแรงงานนอกระบบที่ต้องเผชิญกับความเสี่ยง และปัญหาสุขภาพในการทำงาน จากข้อมูลสำนักเทศกิจ กรุงเทพมหานคร (กทม.) ปี 2565 พบในกรุงเทพฯ มีคนขับมอเตอร์ไซค์รับจ้างขึ้นทะเบียนกับ กทม. 89,608 คน หากรวมผู้ที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียน อาจมีมากกว่า 1 แสนคน และจากผลสำรวจสถานการณ์สุขภาพในกลุ่มผู้ขับขี่มอเตอร์ไซค์รับจ้าง 538 คน ผู้ขับขี่ส่วนใหญ่ป่วยเป็นโรคไม่ติดต่อ (NCDs) มีปัญหาสายตา และทางเดินหายใจ เพราะรับมลพิษเป็นประจำ สูบบุหรี่ร้อยละ 56.94 และดื่มสุราร้อยละ 57.18 ซึ่งเป็นค่าเฉลี่ยสูงกว่าประชาชนทั่วไปเมื่อเทียบกับข้อมูลพฤติกรรมด้านสุขภาพของประชากร ปี 2564 ของสำนักงานสถิติแห่งชาติ ประชากรอายุ 15 ปีขึ้นไป สูบบุหรี่ร้อยละ17.4 และดื่มสุราร้อยละ 28 ทั้งยังขาดความมั่นคง สวัสดิการ และโอกาสอื่นๆ ทางอาชีพ
นพ.พงศ์เทพ กล่าวต่อว่า สสส. จึงร่วมมหาวิทยาลัยหอการค้าไทย สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามยาเสพติด (ป.ป.ส.) กรุงเทพมหานคร (กทม.) และมูลนิธิรักษ์ไทย พัฒนาสุขภาวะความปลอดภัยในการทำงาน และภูมิคุ้มกันยาเสพติดในกลุ่มผู้ประกอบอาชีพมอเตอร์ไซค์รับจ้างในกรุงเทพฯ นำร่อง 13 เขต 2,426 คน ได้แก่ จตุจักร หลักสี่ บางกะปิ บางเขน บางกอกน้อย จอมทอง ทุ่งครุ ธนบุรี วังทองหลาง ลาดพร้าว มีนบุรี บางบอน และคันนายาว ส่งเสริมให้ผู้ขับขี่มีความรอบรู้ด้านสุขภาพ ความปลอดภัยในการทำงาน และภูมิคุ้มกันยาเสพติด โดยจัดอบรมหลักสูตรพัฒนาสุขภาวะให้ความรู้ด้านสุขภาพที่ถูกต้อง และมาตรฐานความปลอดภัยในอาชีพ สามารถพัฒนาเป็นแกนนำได้ 175 คน เกิดวินมอเตอร์ไซค์ต้นแบบ 3 พื้นที่ คือ 1.วินซอยพหลโยธิน 34 ต้นแบบด้านการสร้างมาตรฐานอาชีพ 2.วินวัดอัมพวาและเครือข่าย (ธนบุรีและจอมทอง) ต้นแบบด้านการทำงานเครือข่ายเข้มแข็ง 3.วินอนันต์สุขสันต์รุ่น 18-20 และเครือข่าย ต้นแบบด้านการสร้างกลยุทธ์เผยแพร่ข้อมูล และขยายผลไปยังผู้ขับขี่มอเตอร์ไซด์รับจ้าง ใน 13 เขต ภายใต้แนวคิด “ใส่เสื้อวิน ไม่กินเหล้า” นำชุดให้ความรู้ สื่อรณรงค์ แผ่นพับ และคลิปวิดีโอของสสส.ไปเผยแพร่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/02-21.jpg)
นายมานะ ศิริพิทยาวัฒน์ รองเลขาธิการคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามยาเสพติด (ป.ป.ส.) กล่าวว่า วินมอเตอร์ไซต์รับจ้าง เป็นกลุ่มแรงงานอิสระที่ใกล้ชิดกับความปลอดภัยของประชาชน ผลสำรวจด้านสารเสพติดจากกลุ่มตัวอย่างโครงการฯ พบมีการเคี้ยวและดื่มน้ำต้มใบกระท่อมเพื่อให้มีแรงในการทำงาน และใช้กัญชาเพื่อให้นอนหลับ ป.ป.ส. ตระหนักในปัญหาจึงสนับสนุนการป้องกันยาเสพติด 2 แนวทาง คือ 1.ด้านสุขภาพ ร่วมกับ สสส. นักวิชาการ มูลนิธิรักษ์ไทย กทม. ให้ความรู้เสริมสุขภาพป้องกันยาเสพติด เช่น ผลดีผลเสียของการใช้พืชกระท่อม การใช้กัญชาแบบไหนผิดกฎหมาย และเสี่ยงต่อสุขภาพ 2.ด้านการเฝ้าระวังยาเสพติด ภายใต้โครงการ “วินสีขาว” ผลักดันให้สำนักงานเขต มีส่วนร่วมในการดูแล เฝ้าระวังปัญหา มีกิจกรรมตรวจปัสสาวะเพื่อแสดงเจตนารมณ์วินสีขาว สร้างความเชื่อมั่นให้กับผู้ใช้บริการ ตลอดจนดูแลพื้นที่ชุมชนให้เป็นพื้นที่ปลอดภัย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/03-21.jpg)
นายสมพงษ์ แก้วเจริญไพศาล รองอธิการบดีฝ่ายยุทธศาสตร์และกิจการพิเศษ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย กล่าวว่า การพัฒนาวินมอเตอร์ไซค์ต้นแบบ จะต้องเป็นวินฯ ที่มีระบบเป็นแบบอย่างที่ดีในการประกอบอาชีพ มีจิตอาสาช่วยเหลือชุมชนและสังคม รวมถึงขยายเครือข่ายให้ความรู้ด้านสุขภาวะให้กับพื้นที่ใกล้เคียง โดยมีวินมอเตอร์ไซต์ต้นแบบ 3 แห่ง คือ 1. วินซอยพหลโยธิน 34 ผู้ขับขี่ไม่ดื่มสุราขณะปฏิบัติงาน มีการเฝ้าระวังยาเสพติด ขับขี่ปลอดภัย พูดจาสุภาพ ปฏิบัติตามกฎ มีกรรมการดูแลสมาชิก และคืนกำไรให้สังคมด้วยจิตอาสา 2. วินวัดอัมพวาและเครือข่าย (ธนบุรีและจอมทอง) มีการสร้างเครือข่ายที่เข้มแข็ง พัฒนาสมาชิกให้เป็นวิทยากรถ่ายทอดความรู้ด้านสุขภาพ มาตรการความปลอดภัยด้วยประสบการณ์ตรง ให้โอกาสจากผู้ค้า ผู้เสพกลับใจทำอาชีพสุจริต เปลี่ยนเป็นผู้ทำประโยชน์ให้กับชุมชน 3.วินอนันต์สุขสันต์รุ่น 18-20 และเครือข่าย มีการทำงานเชิงรุกโดยการลงพื้นที่สร้างการรับรู้ เปิดเวทีพูดคุยประเด็นสุขภาวะกับชุมชน เพื่อนร่วมอาชีพ และส่งต่อความรู้ในการขยายเครือข่ายด้วยความภาคภูมิใจในอาชีพของตน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/04-19.jpg)
นายทวี น้อยจาด ประธานวินพหลโยธิน 34 และประธานชุมชนชายคลองเสนานิคม 2 กล่าวว่า ก่อนเข้าร่วมโครงการฯ สมาชิกวินมักมีปัญหาสุขภาพ สูบบุหรี่จัด ดื่มน้ำกระท่อม ไม่ให้ความสำคัญเรื่องความปลอดภัยจากการขับขี่ ตนและเพื่อนสมาชิกอาศัยประสบการณ์ส่วนตัวในการว่ากล่าวตักเตือน หรือห้ามปราม แต่เมื่อได้เข้าร่วมโครงการฯ กับ สสส. สมาชิกได้นำองค์ความรู้เรื่องสุขภาวะ ความปลอดภัยในการทำงาน และภูมิคุ้มกันยาเสพติดมาปฏิบัติจริงอย่างต่อเนื่อง จนสามารถลด ละ เลิก เหล้า และบุหรี่ รวมถึงสารเสพติดอื่นๆ ได้ จนเกิดเป็นความภาคภูมิใจของสมาชิก และนำชุดข้อมูลสื่อสุขภาวะไปสื่อสารต่อให้ครอบครัว เพื่อน ชุมชนใกล้เคียงมากกว่า 140 หลังคาเรือน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/12-1.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/06-10.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/10-4.jpg)
“ขอบคุณ สสส. และภาคีเครือข่าย ที่เห็นความสำคัญอาชีพวินมอเตอร์ไซค์ เปิดโอกาสให้เป็นส่วนหนึ่งของการสร้างการเปลี่ยนแปลงที่ดีให้กับสังคมและประเทศได้ จากนี้ไปกลุ่มสมาชิกวินมอเตอร์ไซค์ ตั้งใจจะร่วมรณรงค์ลดปัญหายาเสพติดให้เป็นศูนย์ และมุ่งเสริมสร้างให้สมาชิกมีสุขภาพที่ดีเพิ่มขึ้น เพื่อให้ผู้ใช้บริการเกิดความไว้วางใจและได้รับบริการที่มีความปลอดภัยนำไปสู่การลดการสูญเสียทางสุขภาวะต่อไป” ประธานวินพหลโยธิน 34 กล่าว
You must be logged in to post a comment Login