- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 17 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 7 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
“นภินทร” นำพาณิชย์ร่วมกับ ททท. ปล่อยเส้นทางเที่ยว-กินทั่วประเทศ ใต้แคมเปญ “เที่ยว ฟิน กิน Thai SELECT”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/01-31.jpg)
สายกิน-เที่ยว ห้ามพลาด “นภินทร” นำพาณิชย์ร่วมกับ ททท. ปล่อยเส้นทางเที่ยว-กินทั่วประเทศ ใต้แคมเปญ “เที่ยว ฟิน กิน Thai SELECT” พร้อมชวนสายคอนเทนต์ร่วมกิจกรรมรับรางวัลเพียบ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/06-18.jpg)
นายนภินทร ศรีสรรพางค์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ เปิดเผยภายหลังเป็นประธานเปิดตัวแคมเปญ “เที่ยว ฟิน กิน Thai SELECT” ว่า วันนี้ (วันที่ 14 มีนาคม 2567) กระทรวงพาณิชย์ ได้จัดกิจกรรมเปิดตัวแคมเปญ เที่ยว ฟิน กิน Thai SELECT เพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจด้วยพลังของอาหารไทย ขยายโอกาสแก่ร้านอาหารไทย โดยเฉพาะร้านอาหาร Thai SELECT ที่อยู่ในการส่งเสริมของกรมพัฒนาธุรกิจการค้าให้เป็นที่รู้จักแก่นักท่องเที่ยว การันตีมาตรฐานอาหารไทย การใช้วัตถุดิบในท้องถิ่นที่ดี ร้านสะอาดถูกสุขอนามัย มีบรรยากาศที่ดีสะท้อนวัฒนธรรมความเป็นไทยที่โดดเด่น รวมถึงได้รับการบริการแบบมืออาชีพ ซึ่งได้จับมือกับการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย และ 3 พันธมิตร ได้แก่ บัตรกรุงไทย ไลน์แมน และแม็คโคร ร่วมกันเชื่อมโยงการท่องเที่ยวควบคู่กับการกระตุ้นยอดขายให้ร้านอาหาร Thai SELECT ทั่วประเทศ
โดยกิจกรรมภายในงานวันนี้เป็นส่วนหนึ่งในความร่วมมือจากพันธมิตร และร้านอาหาร Thai SELECT ที่เข้าร่วมแสดงศักยภาพ (show case) จำนวน 8 ราย ได้แก่ 1) ร้าน R-HAAN 2) ร้านพลู (Plu Restaurant) 3) ร้านม่านเมือง 4) ร้าน North Restaurant 5) ร้านส่งเสริมโภชนา 6) ร้านเป็นลาว 7) ร้านขมิ้น และ 8) ร้านบ่อทองบุรี ทั้งนี้ กระทรวงพาณิชย์ ยังร่วมกับพันธมิตร อาทิ เดอะมอลล์ นิตยสารกูร์เมท์แอนด์ควีซีน ที่จะช่วยประชาสัมพันธ์และโปรโมทร้านอาหารให้เข้าถึงนักชิมได้มากขึ้น ตลอดจนวิทยาลัยดุสิตธานี วิทยาลัยเทคโนโลยีครัววันดี แม็คโครโฮเรก้า อคาเดมี ครัวการบินไทย และสมาคมเชฟประเทศไทย ก็จะมายกระดับความรู้ให้ผู้ประกอบการไทย เสริมแกร่งธุรกิจร้านอาหาร และลงพื้นที่ให้คำปรึกษาแบบใกล้ชิดด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/07-12.jpg)
นางอรมน ทรัพย์ทวีธรรม อธิบดีกรมพัฒนาธุรกิจการค้า กล่าวเพิ่มเติมว่า กิจกรรมภายใต้แคมเปญนี้ ประกอบด้วย 2 กิจกรรมหลัก คือ 1) ร้านอาหาร Thai SELECT จะจัดโปรโมชันส่วนลดและมอบสิทธิพิเศษ รวมมูลค่ามากกว่า 700,000 บาท ได้แก่ กิจกรรมอร่อยลุ้นโชค 2 ต่อ เพียงทานอาหารที่ร้านอาหาร Thai SELECT ครบ 1,000 บาทขึ้นไป รับของสมนาคุณสุดพรีเมียมจำนวน 500 รางวัล และส่งใบเสร็จลุ้นรับบัตรกำนัลทานอาหารฟรี มูลค่า 10,000 บาท จำนวน 5 รางวัล และ 2,000 บาท จำนวน 50 รางวัล กิจกรรมรีวิวดีมีรางวัล เพียงโพสต์รูปภาพหรือวิดีโอ พร้อมรีวิวความประทับใจต่อร้านอาหาร Thai SELECT ติดแฮชแท็ก #เที่ยวฟินกินthaiselect #อาหารไทยต้องthaiselect ผ่านช่องทาง facebook หรือ Tiktok ของตนเองพร้อมเปิดโพสต์เป็นสาธารณะ ลุ้นรับคูปองเงินสดฟรีมูลค่า 1,000 จำนวน 100 รางวัล และกิจกรรมเที่ยวฟินกินเมืองรอง ทานอาหารที่ร้าน Thai SELECT ในเมืองรอง ลุ้นรับของที่ระลึกจำนวน 100 รางวัล นอกจากนี้ ยังมีสิทธิพิเศษจากพันธมิตร อาทิ ส่วนลดจากบัตรเครดิต KTC สูงสุด 10% โค้ดส่วนลด 50 บาท เมื่อสั่งอาหารจากร้านอาหาร Thai SELECT ผ่าน LINEMAN และ 2) กิจกรรมประกวดคลิปสั้นภายใต้สโลแกน อาหารไทย ต้อง Thai SELECT เหล่า Creator ต้องห้ามพลาด ชิงเงินรางวัลมูลค่ารวม 300,000 บาท พร้อมเกียรติบัตรและโล่รางวัล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/02-31.jpg)
นายอภิชัย ฉัตรเฉลิมกิจ รองผู้ว่าการด้านสินค้าและธุรกิจท่องเที่ยว การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กล่าวเสริมว่า ททท. ร่วมกับกรมพัฒนาธุรกิจการค้า กระทรวงพาณิชย์ ผลักดันเศรษฐกิจสร้างสรรค์ ผ่านนโยบายซอฟต์พาวเวอร์ของรัฐบาลเพื่อดึงดูดนักท่องเที่ยว สร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจ และเป็นส่วนหนึ่งภายใต้แคมเปญ เที่ยว ฟิน กิน Thai SELECT ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการเชื่อมโยงการท่องเที่ยวกับร้านอาหาร Thai SELECT ทั่วประเทศ รวมทั้ง ส่งผ่านกระแสอาหารไทย ร้านอาหารไทย ประชาสัมพันธ์ให้เกิดการรับรู้ในช่องทางและสื่อต่างๆ ของ ททท. อีกทั้งยังได้ออกแบบและสร้างสรรค์เส้นทางท่องเที่ยวที่มีจุดหมายเป็นร้านอาหาร Thai SELECT ในพื้นที่นำร่อง (จังหวัดนครราชสีมา) ผนวกรวมกับผู้ประกอบการที่ได้รับมาตราฐานรางวัลทางการท่องเที่ยวใน 3 โครงการ ดังนี้
1) โครงการ Thailand Tourism Awards (รางวัลอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทย) เป็นรางวัลที่รับรองคุณภาพสินค้าและบริการทางการท่องเที่ยวด้วยมาตรฐานการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน รับผิดชอบต่อสังคม และสิ่งแวดล้อม (Responsible Tourism) เพื่อผลักดันให้ผู้ประกอบการยกระดับสินค้าให้มีคุณภาพ
2) โครงการ STAR : Sustainable Tourism Acceleration Rating มีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างมาตรฐานการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน (Sustainable Tourism Goals : STGs) ขับเคลื่อนภาคธุรกิจให้เกิดการเติบโตอย่างยั่งยืน
3) โครงการ Michelin Guide Thailand ยกระดับร้านอาหารไทย และสร้างภาพลักษณ์การท่องเที่ยว รวมถึงกระตุ้นเศรษฐกิจภายในประเทศ
ทั้งนี้ ททท. จะสร้างสรรค์เส้นทางการท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นให้ครบทุกภูมิภาค เพื่อประชาสัมพันธ์และสร้างการรับรู้ด้านการตลาดให้กับผู้ประกอบการร้านอาหาร Thai SELECT รวมทั้งนักท่องเที่ยวทั้งในและต่างประเทศอีกด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/03-30.jpg)
“สำหรับแคมเปญ เที่ยว ฟิน กิน Thai SELECT” จะเป็นโอกาสที่นักท่องเที่ยว นักชิม นักรีวิวได้มาร่วมสนุก พร้อมลิ้มลองรสชาติอาหารไทยแท้ที่เป็นเอกลักษณ์ประจำชาติไทย และหลากหลายเมนูที่ได้รับความนิยมจากนักชิมต่างชาติ นอกจากจะได้อิ่มท้องอิ่มอร่อยแล้ว ยังมีโอกาสได้รับของที่ระลึกและลุ้นรับโชคอีกมากมายกับแคมเปญนี้
กระทรวงพาณิชย์มุ่งหวังให้ร้านอาหาร Thai SELECT เป็น Soft Power ของประเทศ ที่เชื่อมโยงกับธุรกิจบริการและการท่องเที่ยว โดยชูสัญลักษณ์ Thai SELECT ให้เป็นที่รู้จักแก่นักท่องเที่ยว การันตีในมาตรฐานอาหารไทย ให้เป็นที่รู้จักไปทั่วโลก” นายนภินทร กล่าวทิ้งท้าย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/05-28.jpg)
ผู้สนใจดูรายละเอียดแคมเปญเพิ่มเติมได้ที่ www.เที่ยวฟินกินไทยซีเล็คท์.com และค้นหาร้านอาหาร Thai SELECT ทั่วประเทศ พร้อมรับสิทธิประโยชน์อีกมากมายที่ LINE OA: @thaiselect หรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ กองธุรกิจบริการ กรมพัฒนาธุรกิจการค้า กระทรวงพาณิชย์ โทรศัพท์ 02 547 5954 e-Mail : service@dbd.go.th สายด่วนกรมพัฒนาธุรกิจการค้า 1570 และ www.dbd.go.th
ปัจจุบัน (ข้อมูล ณ วันที่ 14 มีนาคม 2567) มีร้านอาหารที่ได้รับตราสัญลักษณ์ Thai SELECT จากกรมพัฒนาธุรกิจการค้า จำนวน 370 ร้าน แบ่งเป็นกรุงเทพมหานคร 59 ร้าน ภาคเหนือ 68 ร้าน ภาคกลาง 81 ร้าน ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 69 ร้าน ภาคใต้ 67 ร้าน และภาคตะวันออก 26 ร้าน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/08-9.jpg)
#SuperDBD
#กระทรวงพาณิชย์
You must be logged in to post a comment Login