- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 17 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 7 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
‘InnoSpace’ แถลงผลการดำเนินงานปี 2566 เดินหน้าหนุน Deep Tech Startup อย่างต่อเนื่อง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/01-34.jpg)
‘InnoSpace’ แถลงผลการดำเนินงานปี 2566 เดินหน้าหนุน Deep Tech Startup อย่างต่อเนื่องและเป็นที่เชื่อมโยงแหล่งเงินทุนภาครัฐ โครงการบ่มเพาะสตาร์ทอัพและนักลงทุนจากต่างประเทศ เพื่อให้เกิดการเติบโตทั้งในประเทศและต่างประเทศ
บริษัท อินโนสเปซ (ประเทศไทย) จำกัด (InnoSpace) จัดงาน InnoSpace summit 2024 เพื่อแถลงผลการดำเนินงานปี 2566 และแผนการในปี 2567 โดยในปี 2566 บริษัทฯ ได้มีการลงทุนในสตาร์ทอัพเพิ่มอีก 2 ราย และสร้าง Synergy กับ Limited partners ของ InnoSpace (LP) ไป 2 โครงการ รวมถึงได้มีการขยายความร่วมมือกับ Accelerator ในต่างประเทศ เพื่อเพิ่มโอกาสให้กับสตาร์ทอัพไทยได้ไปศึกษาด้านตลาดและทำงานในต่างประเทศ พร้อมวางเป้าหมายการลงทุนเพิ่มอีก 105 ล้านบาทในปี 2567 โดยในงานวันนี้ได้มีการจัดการเสวนาในเรื่องของการสนับสนุนงานวิจัยสู่ธุรกิจเชิงพาณิชย์เพื่อสนับสนุน Deep tech startup ตลอดจนเชิญหน่วยงานรัฐบาลที่มีกลไกด้านเงินทุนมาพบปะกับสตาร์ทอัพเพื่อหารือเรื่องการให้ทุนต่างๆ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/09-7.jpg)
ความสำเร็จใน Matching fund ที่ได้ร่วมมือกับ สภาอุตสาหกรรม
นายเทวินทร์ วงศ์วานิช ประธานคณะกรรมการ บริษัท อินโนสเปซ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า “ในปี 2566 ที่ผ่านมาทางบริษัทฯ มีการลงทุนร่วมกับกองทุนอินโนเวชั่น วัน (Innovation One) ที่บริหารโดยสภาอุตสาหกรรม ในบริษัท UniFAHS สตาร์ทอัพของคนไทยที่มีเทคโนโลยีเชิงลึกด้านเทคโนโลยีชีวภาพ (Biotechnology) เพื่อการผลิตอาหารที่ปลอดภัยและยั่งยืนตั้งแต่ฟาร์มจนถึงมือผู้บริโภคโดยคนไทย เพื่อขยายโอกาสด้านธุรกิจไปกับสมาชิกสภาอุตสาหกรรมด้านการเกษตรในอนาคต”
สร้าง Synergy ให้กับ LP ของบริษัทและส่งเสริมให้ Portfolio ไปเปิดตลาดที่ต่างประเทศด้วยความร่วมมือจาก International partner
ในปี 2566 บริษัทฯ ยังสร้างความร่วมมือ (Synergy) กับทั้งในประเทศและต่างประเทศ โดยมีการสร้างโอกาสให้กับสตาร์ทอัพที่ลงทุนไปแล้วร่วมกับ LP เพื่อนำโซลูชั่นของสตาร์ทอัพไปใช้งานในส่วนงานต่าง ๆ ภายในบริษัท 2 โครงการ ส่วนในต่างประเทศนั้นบริษัทได้มีการส่งเสริมสตาร์ทอัพในประเทศไทยให้มีโอกาสไปเวทีต่าง ๆ ในต่างประเทศรรวมถึงการไปร่วมโครงการในการเปิดตลาดที่ต่างประเทศร่วมกับพันธมิตรของ อินโนสเปซ เพื่อขยายธุรกิจและเปิดโอกาสที่จะได้รับเงินลงทุนเพิ่มเติมจากต่างประเทศ โดยในต้นปี 2567 นี้ มี Startup ใน Portfolio ที่ได้ไปเข้าร่วมโปรแกรมที่ประเทศฮ่องกง 2 ราย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/05-30.jpg)
สร้างพันธมิตรกับหน่วยงานรัฐบาลและหน่วยงานภาคการศึกษาเพื่อเฟ้นหาเทคโนโลยีของคนไทยที่สามารถนำไปใช้ประโยชน์เชิงพาณิชย์ได้
นอกจากนี้ปี 2566 ทางบริษัทฯ ได้ทำงานร่วมกับหน่วยงานพันธมิตรทั้งมหาวิทยาลัยและหน่วยงานทางด้านนวัตกรรมอย่างต่อเนื่อง อาทิ มหาวิทยาลัยมหิดล จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ อุทยานวิทยาศาสตร์ในแต่ละภูมิภาค หน่วยบริหารและจัดการทุนด้านการเพิ่มความสามารถในการแข่งขันของประเทศ (PMU-C), สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (NSTDA), สำนักงานเศรษฐกิจดิจิทัล (depa) ศูนย์ความเป็นเลิศด้านชีววิทยาศาสตร์ (องค์การมหาชน) (TCELS) และ สำนักงานนวัตกรรมแห่งชาติ (NIA) เป็นต้น เพื่อร่วมกันส่งเสริมการพัฒนา Innovation และสนับสนุน Startup Ecosystem
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/08-12.jpg)
เป้าหมายปี 2567 เพื่อสนับสนุน Early stage startup โดยเฉพาะด้าน Deep tech เพื่อสร้างความสามารถในการแข่งขันในระดับภูมิภาค
ในปี 2567 นี้ทางบริษัทฯ วางเป้าหมายที่จะส่งเสริมการลงทุนอีก 105 ล้านบาท ในสตาร์ทอัพที่มีเทคโนโลยีเชิงลึก (Deep-tech startup) และ สตาร์ทอัพใน Portfolio ของบริษัทที่มีโอกาสเติบโต อย่างต่อเนื่องโดยจะให้ความสำคัญไปที่กลุ่มเทคโนโลยี 4.0 และเทคโนโลยีเพื่อความยั่งยืน กลุ่มเทคโนโลยีด้านอาหารและเกษตร กลุ่มเทคโนโลยีด้านการแพทย์ โดยคาดหวังว่าการสนับสนุนสตาร์ทอัพใน 3 กลุ่มนี้ จะเป็นส่วนสำคัญในการเติบโตของบริษัทด้านเทคโนโลยีเพื่อให้เป็น New S-Curve ของประเทศ เพื่อพัฒนาและผลักดัน Startup ในประเทศให้สามารถสร้างตลาดในภูมิภาคได้ นายเทวินทร์ กล่าวทิ้งท้าย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/07-15.jpg)
บริษัท อินโนสเปซ (ประเทศไทย) กับเป้าหมายที่จะเป็นศูนย์กลางด้านการสนับสนุน Deep tech startup ecosystem ของประเทศไทย
บริษัท อินโนสเปซ (ประเทศไทย) จำกัด เป็นบริษัทที่ได้ก่อตั้งและร่วมลงทุนโดยบริษัท ชั้นนำในประเทศไทย 16 บริษัทที่มีเป้าหมายร่วมกันในการสนับสนุนด้านการลงทุน ส่งเสริมนวัตกรรมและ Ecosystem ของสตาร์ทอัพในประเทศไทย เพื่อสร้างอุตสาหกรรมที่ใช้นวัตกรรม โดยได้ดำเนินงานมาแล้วเป็นปีที่ 5 และลงทุนในสตาร์ทอัพไปแล้ว 18 บริษัทด้วยเงินทุน 92 ล้านบาท (และมี Exit การลงทุน 1 บริษัท) โดยบริษัท อินโนสเปซ (ประเทศไทย) จำกัด เป็นบริษัทที่ให้ความสำคัญกับการลงทุนในสตาร์ทอัพในระดับ Early stage ของคนไทย ซึ่งในอนาคตทางบริษัท ยังเปิดรับพันธมิตรที่มีเป้าหมายในการสนับสนุนนวัตกรรมของคนไทยเพื่อขยายขอบเขตในการลงทุนในรูปแบบ Matching fund หรือ Fund of fund ในอนาคตและช่วยสนับสนุน Deep tech ของประเทศไทยร่วมกัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/04-28.jpg)
ผู้ที่สนใจสามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็บไซต์ www.innospacethailand.com หรือผ่านช่องออนไลน์ที่ เพจเฟซบุ๊ก Innospacethailand : https://www.facebook.com/innospacethailand/
You must be logged in to post a comment Login