- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 9 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 day ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 7 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
วิทยาลัยดุสิตธานี เซ็น MoU กับ Protocol Today และ The Diplomat Network พัฒนาทักษะการบริการระดับสากลให้นักศึกษา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/04-48.jpg)
เมื่อเร็วๆ นี้ วิทยาลัยดุสิตธานี สถาบันอุดมศึกษาด้านธุรกิจบริการชั้นแนวหน้าในเครือโรงแรมดุสิตธานี ซึ่งมุ่งมั่นในการปลูกฝังความเป็นสากล (internationalization) ให้แก่นักศึกษา ได้ลงนามความร่วมมือกับ 2 องค์กร ได้แก่ Protocol Today ซึ่งเป็นองค์กรที่เชี่ยวชาญด้านพิธีสารระหว่างประเทศ การทูต และการสร้างความร่วมมือทางธุรกิจระหว่างประเทศ และ The Diplomat Network ผู้เชี่ยวชาญในการดำเนินกิจกรรมระดับนานาชาติและดูแลแขกระดับวีไอพีอย่างพิถีพิถันด้วยทักษะการบริการระดับสากล โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ทั้งสามองค์กรได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ทักษะและประสบการณ์อันเป็นประโยชน์ต่อกัน ทั้งยังเปิดโอกาสให้นักศึกษาของวิทยาลัยดุสิตธานีได้ฝึกอบรมทักษะด้านอารมณ์และการสื่อสาร ซึ่งจะช่วยส่งเสริมและพัฒนาให้นักศึกษาเป็นบุคลากรคุณภาพของอุตสาหกรรมการบริการทั้งในระดับประเทศและระดับนานาชาติ
“หลักปฏิบัติในการทำความเข้าใจมีความสำคัญอย่างยิ่งในอุตสาหกรรมการบริการระดับสูง”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/06-31.jpg)
Mr. Simon David Lloyd คณบดีคณะการจัดการการบริการ วิทยาลัยดุสิตธานี กล่าว “โดยเฉพาะการเข้าใจความคาดหวังของบุคคลสำคัญระดับโลกจะช่วยพัฒนาทักษะเฉพาะตัวให้กับผู้ประกอบการและผู้ทำงานในธุรกิจโรงแรมและธุรกิจบริการ ทั้งยังจะช่วยยกระดับการบริการภายในโรงแรมนั้นๆ ได้ ทั้งนี้เราต้องยอมรับว่าโลกปัจจุบันที่ผู้คนใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย สบายๆ ทำให้ขาดโอกาสในการเรียนรู้หรือแม้แต่เห็นการดำเนินการของพิธีสารทางการทูต ด้วยความร่วมมือครั้งนี้ วิทยาลัยดุสิตธานีจึงหวังว่าจะมอบทักษะเฉพาะที่จำเป็นให้แก่นักศึกษา และทำให้พวกเขาแตกต่างจากผู้สำเร็จการศึกษาด้านการบริการคนอื่นๆ”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/09-17.jpg)
ทางด้าน Ms. Adriana Flores, MA Executive Director of Protocol Today Holland กล่าวว่า “โลกาภิวัตน์กำลังเปลี่ยนแปลงโลกในทุกด้าน เศรษฐกิจอุตสาหกรรมแบบดั้งเดิมกำลังเปลี่ยนแปลงไปสู่เศรษฐกิจแบบผู้ประกอบการ ผู้นำและนักศึกษาจึงต้องพัฒนาทักษะที่เป็นสากลในการสร้าง รักษา และจัดการความสัมพันธ์อันลึกซึ้งกับผู้คนจากวัฒนธรรมและค่านิยมที่แตกต่างกัน ความร่วมมือครั้งสำคัญระหว่างวิทยาลัยดุสิตธานี The Diplomat Network และ Protocol Today Holland จึงมุ่งมั่นที่จะสร้างความร่วมมือระดับประเทศและระดับนานาชาติด้วยงานกิจกรรมและการฝึกอบรมที่พัฒนาการดูแลภาพลักษณ์ของผู้ประกอบการและบริษัทต่างๆ ด้วยความเชื่อมั่นว่า เราจะเชื่อมโยงค่านิยม วัฒนธรรม องค์กร และโลกของปัจเจกบุคคลเข้าด้วยกัน”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/01-58.jpg)
ขณะที่ Mr. Phanthachak Wongprecha, CEO & Founder of The Diplomat Network กล่าวเสริมว่า “ความร่วมมือในวันนี้ถือเป็นบทใหม่ในการมีส่วนร่วมของภาคเอกชนระหว่างสองประเทศ รวมกับสถาบันการศึกษาชั้นนำด้านการบริการ เช่น วิทยาลัยดุสิตธานี ซึ่งจะสนับสนุนการแลกเปลี่ยนความรู้ระดับโลก การฝึกอบรม และการพัฒนาผู้นำจากทั้งสองประเทศ อันจะแสดงถึงการเปลี่ยนแปลงกระบวนทัศน์ในการจัดการงานอีเว้นท์ โดยเน้นย้ำถึงความสำคัญของระเบียบการที่ได้มาตรฐานระดับสากลและหลักการทางการทูต เพื่อให้มั่นใจว่างานอีเว้นท์ต่างๆ จะดำเนินการด้วยความแม่นยำ มีศักดิ์ศรี และปลอดภัยสูงสุด”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/04-47.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/03-56.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/11-14.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/16-3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/17.jpg)
การร่วมมือกันระหว่าง 3 องค์กรคือ วิทยาลัยดุสิตธานี Protocol Today และ The Diplomat Network ในครั้งนี้จึงถือว่ามีส่วนสำคัญอย่างยิ่งในการบ่มเพาะทักษะการบริการให้ผู้เรียนมีความพร้อมก้าวเข้าสู่สังคมโลกในฐานะบุคลากรโลกที่มีคุณภาพต่อไป
You must be logged in to post a comment Login