- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
มาสร้างบารมีกัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/03/pra3-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 27 มี.ค. 67)
ช่วงนี้ใครจะนึกว่า คุณทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีของประเทศไทย ยังเป็นผู้มากด้วยบารมี เมื่อกลับไปเยี่ยมเยือนพรรคเพื่อไทย แฟนคลับที่รู้ก็กรูกันเข้าไปแบบชื่นอก ชื่นใจกันอย่างชนิดที่เรียกว่า สมกับเวลาที่รอคอย เลยทำให้เรื่องชื่นมื่นของคนกลุ่มนี้ พรรคนี้ แต่คนอื่นจะชื่นมื่นด้วยหรือไม่ เมื่อเห็นเขามากด้วยบารมี ถ้าไม่สายตาร้อนก็อยู่กันได้สบาย แต่ถ้าเกิดตามันร้อนขึ้นมาก็อยู่กันไม่สบาย
เพราะฉะนั้น เรื่องนี้ต้องเป็นเรื่องที่บอกกันว่า บารมีสั่งสมมาดี มันก็กลายเป็นของเชิดหน้าชูตา หน้าตามีสง่าราศี มีความชื่นมื่น ไม่ข่มขื่น ไม่หน้าเหี่ยว หน้าแห้ง อันนี้เป็นสิ่งที่ทุกคนก็อยากพบเจอ อยากได้ อยากเห็น เพราะเห็นแล้วสบายตา สบายใจ คนแวดล้อมกันแน่นอย่างชนิดที่แทบกระดิกไปไหนไม่ได้ นี่แหละ เขาถึงบอกว่า เกิดมาทำความดี สร้างบารมีไว้ จะได้ไม่เป็นผู้ล้มเหลวในชีวิต
เรียกว่า ชีวิตนี้ต้องเต็มเปี่ยมไปด้วยบารมี จะเป็นบารมีขั้นต่ำ ขึ้นสูงอะไร ก็ขอให้ได้ทำกันไว้ สร้างกันไว้ เพื่อประโยชน์สูงต่อไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login