- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ล้ำเลิศประเสริฐศรี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/pra2-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 2 เม.ย. 67)
เมื่อตำรวจนึกถึงพระ พระก็นึกถึงตำรวจ ถ้าตำรวจจับมือกับพระทำอะไรเพื่อสังคม เพื่อประเทศชาติ มีจังหวัดหนึ่ง คือ จังหวัดเลย ที่คนขับไม่สวมหมวกกันน็อก แต่ตำรวจไม่ให้ใบสั่ง ไม่ปรับ แต่นำตัวไปให้พระเทศน์สอน นี่ต้องถือกันว่า ร่วมมือกับพระ จับมือกับพระตักเตือนสั่งสอนประชาชน ถ้าจะให้เขามาฟังเฉยๆไม่ได้ ต้องให้ตำรวจช่วยจัดการ บริหารงานจราจรแบบนี้ เชื่อว่า ประเทศชาติน่าจะดีขึ้น ดีกว่าไปปรับเสียเงิน เสียทอง แล้วไม่ได้สำนึกอะไร
พระก็เทศน์ให้คนที่ไม่เคารพกฎจราจรได้เคารพกฎหมายบ้านเมือง เพราะบ้านเมืองมีขืน มีแปร จะไม่ทำอะไรตามกฎหมายได้ ไม่ได้ จะอยู่บนโลกนี้ลำบาก เพราะว่า เขาสวนหมวกกันน็อกเพื่อความปลอดภัยของประชาชนคนไทยนี่แหละ ไม่ได้เพื่อใครเลย เป็นประโยชน์ของตัวเอง เพราะฉะนั้น ต้องขออนุโมทนาชื่นชมกับแนวคิดของตำรวจยุคนี้ หลังจากมีอีกมุมหนึ่งมองว่า ตำรวจแย่ มีการสาวไส้ มีอะไรต่ออะไร นั่นเป็นระดับผู้ใหญ่
แต่สำหรับระดับปฏิบัติการมีแนวความคิดที่เรียกว่า ล้ำเลิศประเสริฐศรีเลย ถ้ามีตำรวจคิดทำแบบนี้เยอะๆ พระก็คงได้งานทำแบบชนิดที่เรียกว่า งานเข้า เพราะตำรวจจับคนที่ไม่สวมหมวกกันน็อกมาให้พระเทศน์สอน เป็นเรื่องที่ดี ขอให้มีตำรวจแบบนี้ และมีพระคุณเจ้าร่วมไม้ ร่วมมือ ถ้ามาส่งที่วัดสวนแก้ว เทศน์แน่นอน
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login