- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ฝึกต้อนรับให้ดีจะมีสิ่งที่ดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/pra3-3-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 24 เม.ย. 67)
ช่วงนี้คนเด่น คนดัง น่าจะไม่มีใครเกิน “บิ๊กโจ๊ก” พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ หักพาล อดีตรองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ (รอง ผบ.ตร.) ได้ยื่นเรื่องร้องเรียนกล่าวหา นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี และ รมว.คลัง ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 157 จากการแต่งตั้ง ผบ.ตร. แต่ พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ ได้ส่งตัวแทนมายื่นหนังสือขอถอนเรื่องร้องเรียนดังกล่าวไปแล้ว ส่วนกรณีการเอาผิดพนักงานสอบสวนที่เกี่ยวข้องนั้น พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ ไม่ได้ยื่นถอนเรื่อง
การที่ “บิ๊กโจ๊ก” ที่ถูกให้ออกราชการและถูกดำเนินคดีอย่างโน้น อย่างนี้ ส่งผลให้อดีตรองผบ.ตร. ฟิวส์ขาด แต่มีเหตุ มีผล และอาจจะหลุดคำหยาบไปบ้าง ซึ่งถือเป็นเรื่องธรรมดาของคนปุถุชน ต้องมีปฏิฆะ มีอารมณ์ มีความขุ่นข้องหมองใจ มักจะมีปฏิฆะแรงขึ้นจนกว่าจะดับไป ต้องถือว่า เป็นกฎธรรมชาติ ธรรมดา ของปุถุชนที่ได้กระทบพบกับสิ่งที่ไม่ปรารถนาที่ยังมีมาพบอยู่เป็นประจำ ถ้าไม่ฝึกฝนกับต้อนรับให้ดีก็อาจจะทำให้ดีเสีย ดีแตก ดีซ่านได้ เพราะฉะนั้น เรื่องการต้อนรับเรื่องไม่ดี เรื่องคดี ต้องต้อนรับให้ดีก็จะมีสิ่งที่ดีให้ได้ดู ได้เห็นต่อไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login