- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
หมอจุ๊บ ไพ่เทพ ผ่าดวง จับมือ ศูนย์การค้า Fortune Town จัดพิธี บวงสรวงใหญ่พระแม่ลักษมี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/010-4.jpg)
ศูนย์การค้า Fortune Town ศูนย์รวมแห่งไอทีระดับประเทศ ร่วมกับ หมอจุ๊บ ไพ่เทพ ผ่าดวง นักพยากรณ์ชื่อดัง ซึ่ง ขึ้นชื่อว่ามีความรู้ด้านองค์เทพเป็นอย่างดี โดยเฉพาะองค์เทพทางประเทศอินเดีย และ มีความรู้ด้าน ศาสตร์ฮินดูโบราณ ได้ร่วมกันจัดสร้างพระแม่มหาลักษมี เทพซึ่งขึ้นชื่อว่าเป็นเทพที่ ประทานพร ในด้าน โชคลาภ ความร่ำรวย และด้านความรัก โดยทางศูนย์การค้าฟอร์จูนทาวน์ ร่วมกับหมอจุ๊บไพ่เทพ ผ่าดวง ได้จัดพิธีบวงสรวงใหญ่ และเป็นการ Grand opening ขึ้น ณ ลานฟอร์จูนสตรีท (ด้านหน้า) ฟอร์จูนทาวน์
โดยภายในงาน นอกจากจะมีการบวงสรวงอย่างเป็นทางการแล้ว ยังมีการแสดงนาฏยะลีลาบูชาพระแม่ลักษมี จากโรงเรียนบูรณะศึกษา, การแสดงจาก ศิลปะ วง XWYNN และการแสดงพุดเดิ้ลโชว์ จากคุณพุดเดิ้ลอีกด้วย และในงานนี้ยังได้รับเกียรติจาก เซเลบริตี้ อาทิ คุณวีรินทร์ บุญร่วม, คุณณภัสวรรณ จิลลานนท์, คุณศศิวิมล ดารารัตนโรจน์, คุณปิยะมาลา ดำริกาญจน์, ปัทมวดี เสนาณรงค์ ฯลฯ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/007-5.jpg)
คุณชัยวัฒน์ เอมวงศ์ ผู้อำนวยการอาวุโส บริษัท ซี.พี. แลนด์ จำกัด (มหาชน) หรือ CP LAND ในฐานะผู้บริหารฟอร์จูนทาวน์ กล่าวว่า “ต้องบอกอย่างนี้ก่อนว่าศูนย์การค้าฟอร์จูนทาวน์ ซึ่งทำเลถือว่าดีมากๆ บนสี่แยก ถนนรัชดา -พระราม 9 ซึ่งเรามีพระพิฆเนศที่วางประดิษฐานไว้ปีนี้เป็นปีที่สองแล้วและก็ยังมีกิจกรรมที่ทำอย่างต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน พอได้มาเจอหมอจุ๊บ ก็เลยปรึกษาหารือกัน และได้ความเห็นตรงกันว่าควรจะจัดสร้างพระแม่ลักษมีมาประดิษฐานบริเวณหน้าฟอร์จูนทาวน์เพื่อให้คนต่างชาติ และผู้คนบริเวณนี้ได้เข้ามาสักการะ ซึ่งพอผมได้เห็นรูปปั้นขององค์พระแม่ลักษมีก็รู้สึกชื่นชอบมากครับ ซึ่งที่เราจัดตั้งบริเวณเดียวกับองค์พระพิฆเนศวรก็เกี่ยวกับฮวงจุ้ยด้วยครับ เพราะฟอร์จูนทาวน์ของเรายาวเป็นแนวเดียวกัน ซึ่งตามความเชื่อของอินเดียพระพิฆเนศกับพระแม่ลักษมี ก็มีความเกี่ยวข้องกัน จึงเป็นที่มาของการประดิษฐานอยู่บริเวณเดียวกัน และที่สำคัญประชาชนที่มาสักการะนั้นเดินทางสะดวก สามารถเข้ามาสักการะและขอพรได้ตลอดเวลาเลยครับ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/003-8.jpg)
ซึ่งปีนี้ถือว่าเป็นปีมูเก็ตติ้ง ก็คือ Marketing กับมูเตลูมาร่วมกัน ดังนั้นการที่เราเป็นศูนย์การค้าเราก็คาดหวังว่าประชาชนทั้งคนไทยและต่างชาติที่มีความศรัทธาในองค์พระพิฆเนศวรและองค์พระแม่ลักษมี ที่จะมาร่วมขอพรซึ่งไม่ต้องไปไหนไกลครับ ขึ้นรถรถไฟฟ้าใต้ดินมาก็เจอสะดวกในการเดินทาง ซึ่งเราก็มองว่าเป็นนิมิตหมายที่ดี การที่เราเป็นศูนย์การค้าพอประชาชนได้เข้ามาสักการะองค์เทพก็อาจจะได้มีโอกาสเข้าไปช้อปปิ้งหรือทานอาหารด้านในศูนย์การค้าของเราด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/006-11.jpg)
หมอจุ๊บ ไพ่เทพ ผ่าดวง กล่าวว่า “สำหรับพระแม่มหาลักษมี ฟอร์จูนทาวน์ เป็นการจัดสร้างพระแม่ลักษมีปางธนลักษมี ซึ่งเราเน้นการประทานพรด้านความรัก ความร่ำรวย ให้เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ทางศูนย์การค้าฟอร์จูนทาวน์ และได้เปิดโอกาสให้ผู้ศรัทธาโดยทั่วไปคนในย่านใจกลางเมืองรัชดา พระรามเก้า มากราบไหว้ขอพรพระแม่ลักษมีได้สะดวกมากยิ่งขึ้น อย่างที่เราทราบๆ กันว่า พระแม่ลักษมีก็จะมีประดิษฐานที่ใจกลางเมืองอย่างห้างเกษรบ้าง หรือวัดแขกบ้าง ครั้งนี้ที่เราจัดสร้างก็อยากให้คนย่านรัชดา ลาดพร้าวหรือ ที่ใกล้เคียงได้มาสักการะ แบบง่ายๆ ใกล้บ้านบ้าง และฟอร์จูนทาวน์ก็ถือเป็นแหล่งที่เดินทางไปมาสะดวกด้วยค่ะ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/001-17.jpg)
สำหรับความเชื่อ เกี่ยวกับพระแม่ลักษมีนั้น เชื่อกันว่าท่านเป็นพระเทวีผู้ประทานพรในเรื่องความมั่งคั่งร่ำรวย มีโชคในเรื่องการเงิน การค้าธุรกิจ และที่สำคัญคือขอพรเรื่องความรักแท้คู่ครองที่ดี ถือว่าเป็นกระแสการมู การขอพรองค์เทพที่คนทั่วไปนิยมมาขอพรท่านกันแบบไม่ขาดสาย จนเกิดเป็นกระแส I told พระแม่ลักษมี ทำให้คนมากราบไหว้สักการะขอพรพระแม่ลักษมีเทวีมากมายอย่างในปัจจุบันค่ะ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/002-13.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/005-10.jpg)
พระแม่มหาลักษมี ฟอร์จูนทาวน์ จัดสร้างตามความเชื่อว่าหากท่านสถิตอยู่ ณ สถานที่เป็นมงคลจะยิ่งมีพลังแห่งความสำเร็จ ตามความหมายของพระแม่คือ Fortune ซึ่งตรงกับชื่อฟอร์จูนทาวน์ (Fortune Town) นับว่าเป็นสิริมงคลอย่างยิ่ง กับผู้ที่ได้มาบูชาขอพรสำเร็จสมหวัง สำหรับใครที่เป็นสายมู หรือใครที่อยากได้ที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจ สามารถเดินทางมาสักการะท่านกันได้นะคะ ที่นี่สามารถมาสักการะได้ทุกวันค่ะ เรียนเชิญทุกๆ ท่านได้เลยนะคะ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/009-3.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/04/008-8.jpg)
คุณแอร์ วีรินทร์ บุญร่วม เจ้าของธุรกิจนำเข้าผลไม้สดจากต่างประเทศ บริษัท นวธัญ เวิล์ด ฟรุ๊ต ( nvt) ที่ขึ้นชื่อว่าเป็นสายมูตัวแม่ และมีความเชื่อและนับถือองค์เทพมาก กล่าวว่า “ถ้าจะถามว่าแอร์มีความเชื่อเกี่ยวกับพระแม่ลักษมีมากแค่ไหน จริงๆ ก็เชื่อมากนะคะ แอร์มีไปสักการะถึงแหล่งก็คือ ที่ประเทศอินเดีย ทุก 2 เดือน สำหรับประเทศไทยก็ไปทุกวันนะคะโดยเฉพาะวัดแขก ปกติไปวัดแขกกับห้างเกษรตลอด สัปดาห์ละ 2 ครั้ง ที่ไปขอแล้วคิดว่าได้ก็เรื่องงาน เรื่องเงิน ส่วนใหญ่ก็จะประสบความสำเร็จ สำหรับปางที่ด้านหน้าฟอร์จูนทาวน์ ปางนี้ไม่เคยเห็นแต่ก็เคยมาสักการะที่นี่แล้วก็สำเร็จ ถ้าถามว่าดีใจมั้ยที่มีในย่านรัชดาก็ดีใจนะคะ เพราะที่เห็นย่านนี้จะมีแต่พระพิฆเนศวร พระศิวะ แต่พอมีพระแม่ลักษมีมาประดิษฐานก็ดีใจนะคะ แอร์เคยมาขอที่นี่หลายครั้งตั้งแต่ก่อนยังไม่ได้เปิดให้สักการะอย่างเป็นทางการ มาขอแต่ละครั้งก็ได้นะคะ ใครที่ชื่นชอบอยากให้ลองมาสักการะที่นี่ดูค่ะ
You must be logged in to post a comment Login