- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
“เบตเตอร์ กรุ๊ป” ผนึกกำลัง “สถาบันยานยนต์” ร่วมพัฒนาการจัดการซากยานยนต์ไฟฟ้า มุ่งสู่มาตรฐานระดับสากล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/006-16.jpg)
กลุ่มบริษัท เบตเตอร์ กรุ๊ป โดย บริษัท เบตเตอร์ เวิลด์ กรีน จำกัด (มหาชน) จับมือ สถาบันยานยนต์ ในการร่วมลงนามบันทึกข้อตกลง ความร่วมมือทางวิชาการ ด้านการจัดการซากยานยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทย รวมถึงกรรมวิธีการจัดการซากรถยนต์ ให้ได้มีการกำจัดอย่างถูกวิธีตามหลักเกณฑ์ที่ถูกต้องตามกฏหมาย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/003-24.jpg)
ดร.เกรียงศักดิ์ วงศ์พร้อมรัตน์ ผู้อำนวยการสถาบันยานยนต์ กล่าวว่า “จากนโยบายของรัฐบาลในการส่งเสริมการใช้ยานยนต์ไฟฟ้า หรือ EV โดยตั้งเป้าการผลิตยานยนต์ไฟฟ้าภายในปี พ.ศ. 2573 ไว้ที่ 30% ของการผลิตรถยนต์ในประเทศ เพื่อเป้าหมาย การลดมลพิษ รักษาสิ่งแวดล้อม ซึ่งสถาบันยานยนต์คำนึงถึงสิ่งสำคัญที่ต้องดำเนินการอย่างเป็นรูปธรรมควบคู่กันไปด้วย คือ กระบวนการบริหารจัดการรถยนต์ที่หมดอายุใช้งานอย่างครบวงจร เพื่อลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมระยะยาว การใช้ประโยชน์จากชิ้นส่วนซากอย่างมีประสิทธิภาพ การจัดการแบตเตอรี่ยานยนต์ไฟฟ้า พร้อมต่อยอดมูลค่าหลังการใช้งานในยานยนต์ไฟฟ้า เช่น ระบบกักเก็บพลังงาน (Energy Storage System) และผลักดันให้เกิดการรีไซเคิล การหมุนเวียนทรัพยากรให้กลายเป็นชิ้นส่วนที่เป็นประโยชน์ต่ออุตสาหกรรม อาทิ เหล็ก ยาง พลาสติก ซึ่งสถาบันยานยนต์ และบริษัท เบตเตอร์ เวิลด์ กรีน จำกัด (มหาชน) มีเจตนารมณ์ และวัตถุประสงค์ร่วมกันในการประสานความร่วมมือทางวิชาการ การวิจัยและพัฒนา เพื่อศึกษาค้นคว้า แลกเปลี่ยนข้อมูลทางวิชาการ ในประเด็นความเป็นไปได้ในเรื่องกระบวนการจัดการ นับว่าเป็นอีกก้าวหนึ่งที่ทุกภาคส่วนได้แสดงศักยภาพ ร่วมกันค้นคว้าสิ่งใหม่ๆ เพื่อพัฒนาอุตสาหกรรมยานยนต์ พัฒนาประเทศให้มีความเจริญก้าวหน้าอย่างมั่นคง ควบคู่กับการรักษาสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/002-24.jpg)
ด้านคุณณัฐพรรณ เหลืองวิริยะ กรรมการ และรองกรรมการผู้จัดการ สายงานพัฒนาธุรกิจ และสื่อสารองค์กร บริษัท เบตเตอร์ เวิลด์ กรีน จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า “กลุ่มบริษัท เบตเตอร์ กรุ๊ป มีประสบการณ์ด้านการบริหาร และจัดการกากอุตสาหกรรมแบบครบวงจร ด้วยวิธีการบำบัด กำจัด นำกลับมาใช้ประโยชน์ใหม่ด้านพลังงาน ทางบริษัทฯ จึงมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะได้เป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาการจัดการซากยานยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทย ซึ่งรถยนต์ไฟฟ้า หรือ EV กำลังเป็นที่นิยม และได้รับ ส่วนแบ่งการตลาดอย่างต่อเนื่อง ดังนั้น ประเทศไทยจึงมีความจำเป็นที่จะต้องวางแผนในการจัดการ ซากรถยนต์ไฟฟ้า และแบตเตอรี่เสื่อมสภาพในระยะยาว เพื่อให้ไม่เกิดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม และชุมชน”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/005-20.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/004-18.jpg)
คุณณัฐพรรณ กล่าวต่อว่า “การลงนามความร่วมมือ ระหว่าง กลุ่มบริษัท เบตเตอร์ กรุ๊ป และ สถาบันยานยนต์ จึงมีวัตถุประสงค์ร่วมกันที่จะลงมือปฏิบัติเพื่อให้ทราบข้อมูล และนำมาจัดทำเป็นแนวปฏิบัติที่ดีในการจัดการซากรถยนต์ และแบตเตอร์รี่รถยนต์ไฟฟ้า หรือ EV ตลอดจนร่วมกันผลักดัน สนับสนุนให้มีระบบการจัดการที่มีมาตรฐานทัดเทียมระดับประเทศต่อไป ภายใต้นโยบายการดำเนินงานบนพื้นฐานความรับผิดชอบต่อสังคม โดยมีเจตนารมณ์ที่ตระหนักถึงความสำคัญของการรักษาสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน”
You must be logged in to post a comment Login