- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
กรมส่งเสริมสหกรณ์ เริ่มแล้ว!! วันนี้ Kick Off “สหกรณ์ออมดี มีสุข”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/011-4.jpg)
กรมส่งเสริมสหกรณ์ จัด Kick Off “สหกรณ์ออมดี มีสุข” ภายใต้โครงการสหกรณ์อาสาทำความดีด้วยหัวใจ เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 พร้อมสร้างวินัยการออม สร้างภูมิคุ้มกันในชีวิต คาดว่าหลังปิดโครงการมีเงินออมมากกว่า 1,700 ล้านบาท
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/002-42.jpg)
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ เป็นประธานเปิดกิจกรรม Kick Off “สหกรณ์ออมดี มีสุข” เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 72 พรรษา พร้อมทั้งส่งเสริมให้บุคลากรกรมฯ สมาชิกสหกรณ์รู้จักวางแผนการใช้จ่ายเงิน มิวินัยทางการเงิน สามารถบริหารจัดสรรเงินออมได้อย่างต่อเนื่อง ตลอดจนเป็นการสร้างภูมิคุ้มกัน สร้างความมั่นคงในชีวิตตามแนวทางหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดยมี นายนิรันดร์ มูลธิดา รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ นายประวัติ แดงบรรจง รองอธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ คณะผู้บริหาร บุคลากรกรมฯ เข้าร่วม ณ ห้องประชุม 126 กรมส่งเสริมสหกรณ์ เทเวศร์ กรุงเทพฯ และถ่ายทอดผ่านระบบ Zoom Meeting ไปยังส่วนภูมิภาคที่ร่วมจัดกิจกรรม Kick Off พร้อมกันในครั้งนี้ด้วย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/001-51.jpg)
นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ กล่าวว่า เนื่องในโอกาสปีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้ดำเนินโครงการและกิจกรรมเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งกรมส่งเสริมสหกรณ์ได้จัดทำโครงการที่เกี่ยวเนื่องกับกรมในการสืบสาน รักษา ต่อยอดแนวพระราชดำริต่าง ๆ เพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดี เพื่อให้บุคลากร สมาชิกสหกรณ์และประชาชนได้มีส่วนร่วม ในการดำเนินกิจกรรมเกี่ยวกับด้านการออมที่จัดขึ้นในระดับกระทรวงและระดับกรม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/010-8.jpg)
“ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมากรมส่งเสริมสหกรณ์ให้ความสำคัญในเรื่องของการพัฒนาคน ให้ช่วยเหลือตนเอง ให้มีกินมีใช้ อยู่ดีมีสุข ฝึกวินัยในการออม เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันในชีวิตตามหลักของปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง เพราะฉะนั้นในเป้าหมายของระบบสหกรณ์สุดท้าย คือการที่ให้ทุกคนอยู่ดีกินดี อยู่ดี มีสันติสุข ถ้าทุกคนมีเงินออม และมีภูมิคุ้มกัน จะสามารถนำเงินออมจากโครงการนี้ไปลงทุนในด้านอื่น ๆ ต่อไปได้ จึงอยากเชิญชวนสมาชิกสหกรณ์เข้าร่วมโครงการ โดยมีวิธีการออม มี 3 รูปแบบ ได้แก่ การออมโดยเปิดบัญชีใหม่กับสหกรณ์ การออมโดยใช้บัญชีเงินฝากเดิมที่สมาชิกมีอยู่กับสหกรณ์ และการออมโดยการหยอดกระปุกออมสินที่กรมจัดจำหน่าย หรือนำวัสดุเหลือใช้มาจัดทำกระปุกออมสินเองก็ได้เช่นเดียวกัน” นายวิศิษฐ์ กล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/009-10.jpg)
อย่างไรก็ตาม กิจกรรม “สหกรณ์ออมดี มีสุข” มีกลุ่มเป้าหมายเป็นบุคลากรกรมส่งเสริมสหกรณ์ ขบวนการสหกรณ์ที่สมัครใจเข้าร่วมโครงการ จำนวน 720,010 คน ร่วมออมคนละไม่น้อยกว่า 10 บาท/วัน ตั้งเป้าหมายการออม 1,072 ล้านบาท ในเดือนกันยายน และ 1,772 ล้านบาท ในวันสิ้นสุดเดือนธันวาคม 2567 คาดหวังว่าการออมในครั้งนี้จะมีเงินที่เกิดขึ้นจากการออมอยู่ในระบบสหกรณ์มากกว่า 1,000 ล้านบาท และจำนวนเงินเหล่านี้จะสามารถนำมาหมุนใช้ในระบบสหกรณ์เพื่อช่วยเหลือกับสมาชิกที่จำเป็นหรือเดือดร้อน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/014-4.jpg)
สำหรับกิจกรรม Kick Off ในวันนี้ ยังมีการจัดนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 กิจกรรมการตกแต่งกระปุกออมสิน การร่วมสนุกในกิจกรรมการออมต่าง ๆ เพื่อรับของรางวัล กิจกรรมแจกสติ๊กเกอร์เพื่อการประชาสัมพันธ์ และการออกบูธกิจกรรมของสหกรณ์ด้วย
You must be logged in to post a comment Login