- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
สสช. ผนึกกำลัง Smile Farm Food and Service พัฒนา Plant Base Protein ภายใต้แบรนด์ “Thasina x Zenfry”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/002-57.jpg)
กิจกรรมการลงนามความร่วมมือทางวิชาการระหว่าง “สถาบันส่งเสริมการบริการวิชาการ มหาวิทยาลัยทักษิณ” กับ “บริษัท Smile Farm Food and Service จำกัด” จัดขึ้นในวันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 – 12.00 น. ณ ห้องราชพฤกษ์ ทักษิณาคาร มหาวิทยาลัยทักษิณ วิทยาเขตพัทลุง เพื่อสร้างความร่วมมือด้านการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์จากฐานทรัพยากรทางชีวภาพ และพัฒนาช่องทางการตลาดผ่านศูนย์จำหน่ายผลิตภัณฑ์ภายใต้ความรับผิดชอบของโครงการเงินทุนหมุนเวียนทักษิณาคารซึ่งอยู่ภายใต้ความรับผิดชอบโดยสถาบัน
สถาบันส่งเสริมการบริการวิชาการ ได้กำหนดการจัดทำบันทึกข้อตกลงความร่วมมือทางวิชาการ ระหว่างสถาบันส่งเสริมการบริการวิชาการ กับ บริษัท Smile Farm Food and Service จำกัด โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความร่วมมือด้านการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์จาก Plant Based Protein พร้อม พัฒนาช่องทางการตลาดของผลิตภัณฑ์และขยายตลาดผลิตภัณฑ์ผ่านโครงการเงินทุนหมุนเวียนทักษิณาคารซึ่งอยู่ภายใต้ความรับผิดชอบโดยสถาบัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/001-65.jpg)
วันที่ 20 พ.ค. 67 สถาบันส่งเสริมการบริการวิชาการ มหาวิทยาลัยทักษิณ นำโดย อาจารย์ ดร.นิชากรณ์ พันธ์คง ผู้อำนวยการสถาบันส่งเสริมการบริการวิชาการ ร่วมลงนามความร่วมมือทางวิชาการกับบริษัท Smile Farm Food and Service จำกัด ร่วมกับ นายทรรศิน อินทานนท์ ประธานกรรมการบริหาร บริษัท Smile Farm Food and Service จำกัด
โดยมีการสร้างความร่วมมือในการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์จากฐานทรัพยากรทางชีวภาพ และฐานทุนทางสังคม สิ่งแวดล้อมในพื้นที่ มุ่งตอบโจทย์ตลาด Plant Based Protein ภายใต้แบรนด์ Thasina x Zenfry ซึ่งในระยะแรกจะดำเนินการพัฒนาผลิตภัณฑ์จากถั่วหรั่ง พืชอัตลักษณ์ของอำเภอกงหราจังหวัดพัทลุง ซึ่งมีคุณค่าทางโภชนาการสูง เป็นแหล่งโปรตีน ใยอาหาร และวิตามินต่าง ๆ ที่มีประโยชน์ต่อร่างกาย อาทิวิตามินบี และเหล็ก นอกจากนี้ยังมีไฟเบอร์ที่ช่วยส่งเสริมกระบวนการขับถ่ายอย่างเป็นอย่างดีต่อระบบย่อยอาหาร โดยผลิตภัณฑ์ที่จะดำเนินการพัฒนามี ๓ ผลิตภัณฑ์ ได้แก่ เต้าหู้หลอด ซอมฮัมมูส และไอศกรีม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/003-54.jpg)
สถาบันส่งเสริมการบริการวิชาการ จึงร่วมมือกับบริษัท Smile Farm Food and Service จำกัด ในการกำหนดแนวทางและแผนงานในการดำเนินการด้านการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์จาก Plant Based Protein พร้อมสนับสนุนการตลาดของผลิตภัณฑ์ต้นแบบที่ผ่านกระบวนการวิจัยและพัฒนา เพื่อสร้างแบรนด์ “Thasina x Zenfry”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/004-44.jpg)
ดังนั้น ในการลงนามความร่วมมือทางวิชาการระหว่างสถาบันส่งเสริมการบริการวิชาการ กับ บริษัท Smile Farm Food and Service จำกัด จึงเป็นจุดเริ่มต้นของการขยายการตลาด Plant Based Protein สู่ตลาดในระดับภูมิภาค อีกทั้งเป็นการยกระดับทรัพยากรในท้องถิ่นให้มีมูลค่าทางการตลาดเพิ่มสูงขึ้นผ่านการวิจัยและพัฒนาร่วมกันระหว่างมหาวิทยาลัยและบริษัท เกิดการส่งเสริมการตลาดให้กับผลิตภัณฑ์ชุมชน สร้างอาชีพและสร้างรายได้ให้กับชุมชน เพื่อสนับสนุนการพัฒนาอย่างยั่งยืนให้กับชุมชน
You must be logged in to post a comment Login