- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เครือข่ายวิชาชีพทันตแพทย์ จัดกิจกรรม NoNo no Tobacco day 2024
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/001-101.jpg)
เครือข่ายวิชาชีพทันตแพทย์ในการควบคุมการบริโภคยาสูบ ผนึกคณะทันตแพทย์ มศว. จัดงาน NoNo no Tobacco day 2024 ร่วมรณรงค์ต่อต้านบุหรี่/บุหรี่ไฟฟ้า ภายใต้ธีม “อย่ามาหลอกกัน (Dont Lie to me)” หวังสื่อสารความจริงเกี่ยวกับบุหรี่ไฟฟ้า และเทคนิคการปฏิเสธ ให้เท่าทันกลยุทธ์ทางการตลาดของอุตสาหกรรมบุหรี่ไฟฟ้า
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/007-39.jpg)
เมื่อเวลา 17.00 น. วันที่ 28 พ.ค. 2567 ที่ ลิโด้ คอนเน็คท์ ทพ.อดิเรก ศรีวัฒนาวงษา นายกทันตแพทยสมาคมแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ และประธานแผนงานวิชาชีพทันตแพทย์ในการควบคุมยาสูบ เป็นประธานเปิดงาน “NoNo no Tobacco day 2024” รณรงค์วันงดสูบบุหรี่โลก จัดโดยแผนงานวิชาชีพทันตแพทย์ในการควบคุมการบริโภคยาสูบ ร่วมกับ แกนนำนิสิตนักศึกษาทันตแพทย์ เครือข่าย Nono กระต่ายขาเดียว เพื่อสื่อสารความจริงเกี่ยวกับบุหรี่ไฟฟ้า และการเท่าทันกลยุทธ์ทางการตลาดของอุตสาหกรรมบุหรี่ไฟฟ้า
โดย ทพ.อดิเรก กล่าวว่า ปัจจุบันมีเด็กและเยาวชนถูกกลยุทธ์ทางการตลาดของบริษัทบุหรี่ เพื่อชักจูงให้เกิดการใช้ผลิตภัณฑ์บุหรี่ไฟฟ้ามากขึ้น ทั้งที่เด็กและเยาวชนเหล่านี้ไม่ควรจะยุ่งเกี่ยวกับสิ่งที่ทำลายสุขภาพ แต่ด้วยกลยุทธ์ทางการตลาดที่ดึงดูด เชิญชวน หลอกล่อ ในรูปแบบผลิตภัณฑ์ที่มีรูปลักษณ์น่ารัก สวยงาม พกพาสะดวก ทำให้เด็กและเยาวชน อาจจะถูกหลอกลวงให้เข้าใจผิดได้ง่าย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/005-70.jpg)
ผศ.ดร.ทพ.ณัฐวุธ แก้วสุทธา ประธานแผนงานย่อยที่ 4 กล่าวว่า ในงานจะประกอบด้วย เกมและ กิจกรรมเชิงสัญลักษณ์เกี่ยวกับการรู้เท่าทันกลยุทธ์ทางการตลาดของบุหรี่ไฟฟ้า (NoNo No more lie:Live 0n stage) และมีเวทีพูดคุยแลกเปลี่ยนระหว่าง ตัวแทนนิสิตนักศึกษาทันตแพทย์ ตัวแทนนักวิชาการ และ Influencer ในประเด็น การรู้เท่าทันกลยุทธ์ทางการตลาดของอุตสาหกรรมบุหรี่ไฟฟ้าต่อเยาวชน ภายใต้Theme “อย่ามาหลอกกัน (Dont Lie to me)” เพื่อสื่อเกี่ยวกับความจริงเกี่ยวกับบุหรี่ไฟฟ้าว่ามีโทษและอันตรายอย่างไร รวมถึงกลยุทธ์ของอุตสาหกรรมบุหรี่ที่หลอกล่อเด็กและเยาวชน อยากชวนทุกคนมาร่วม แฉ แชร์ ไม่เอาบุหรี่ไฟฟ้า และบอกความจริงต่อๆ กันไป
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/004-83.jpg)
น.ส.พัณณ์ธิตา ธนะสมบัติรัตน์ และนายปพิชญา เล็กพิทยา แกนนำนิสิตทันตแพทย์ กล่าวว่า ปัจจุบันอุตสาหกรรมบุหรี่ไฟฟ้ามีกลยุทธ์ทางการตลาดที่มุ่งเป้าเด็กๆ มากขึ้น เช่น การทำให้เด็กๆรู้สึกสนใจ ดึงดูด อยากลอง จากงานวิจัย Initiation of Electronic Cigarette Use by Age Among Youth in the U.S. พบว่ากลุ่มอายุที่สูบบุหรี่ไฟฟ้ามีอายุลดลงเรื่อยๆ ซึ่งเด็กส่วนใหญ่ที่ลอง ไม่ทราบถึงโทษ พิษภัย และรู้เท่าไม่ถึงการ ปีนี้ จึงจัดงานรณรงค์ในธีม “บอกความจริงเกี่ยวกับกลยุทธ์การขาย รวมถึงเทคนิคการปฏิเสธ หากถูกชักชวน”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/008-40.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/05/002-97.jpg)
นพ.วันชาติ ศุภจัตุรัส รองประธานโครงการพัฒนาสถาบันอุดมศึกษาเพื่อสังคมไทยปลอดบุหรี่ กล่าวว่า อยากส่งสารถึงผู้ปกครองและผู้เกี่ยวข้องในสังคม ให้เฝ้าระวังและป้องกันบุหรี่ไฟฟ้าให้ห่างไกลจากเด็กและเยาวชน จึงได้จัดกิจกรรมรณรงค์ภายใต้ concept ของงาน “อย่ามาหลอกกัน Don’t lie to me” เพื่อสื่อให้เห็นว่า แม้หน้าตาของบุหรี่ไฟฟ้าจะน่าดึงดูดให้ น่าใช้งาน หรือพกพาง่ายขนาดไหน แต่จริงๆ แล้ว สารพิษก็คือสารพิษอยู่ดี เราอาจไม่สามารถเห็นพิษภัยอันตรายต่างๆ ได้ชัดเจนในช่วงแรกๆ แต่มันจะให้โทษระยะยาวในที่สุด ดังนั้น อย่าหลงกลคำลวงของรูปแบบทางการตลาดต่างๆของอุตสาหกรรมยาสูบ อย่าให้ใคร มาหลอกเราได้
You must be logged in to post a comment Login