- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 14 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
“วัน แชมเปียนชิพ” สัมมนาไขกลุยุทธ์การตลาดธุรกิจ-อุตสาหกรรมกีฬาในโลกยุคใหม่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/001-21.jpg)
ราชาคอนเทนต์กีฬา! “วัน แชมเปียนชิพ” สัมมนาไขกลุยุทธ์การตลาดธุรกิจ-อุตสาหกรรมกีฬาในโลกยุคใหม่ คนดัง-ผู้บริหารชั้นนำแห่ร่วมงานเพียบ
“อุ๊งอิ๊ง” แพทองธาร ชินวัตร รองประธานคณะกรรมการยุทธศาสตร์ซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติ เปิดงานสัมมนาเชิงธุรกิจกีฬาสุดยิ่งใหญ่ ONE IGNITE หัวข้อ THE KING OF CONTENT รวมเหล่าผู้บริหารแวดวงกีฬาไทย ซีอีโอ และนักธุรกิจจากบริษัทระดับโลก ร่วมแลกเปลี่ยนความรู้ ผลักดัน กีฬามวยไทย ซึ่ง “วัน แชมเปียนชิพ” หรือ ONE เป็นผู้พลิกฟื้น-พัฒนาอย่างก้าวกระโดด สร้างทัวร์นาเมนต์ “มวยไทย” ที่มีเสน่ห์ ชมสนุกทุกวินาที ส่งออกศิลปะแม่ไม้มวยไทยครองใจคนทั้งโลก สร้างชื่อเสียง และนำรายได้เข้าสู่ประเทศไทย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/008-11.jpg)
โรงแรมวอลดอร์ฟ แอสโทเรีย กรุงเทพฯ : วัน แชมเปียนชิพ (ONE) องค์กรศิลปะการต่อสู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก ได้จัดงานสัมมนาเชิงธุรกิจกีฬาสุดยิ่งใหญ่ ใน หัวข้อ THE KING OF CONTENT ที่รวมผู้บริหารจากแวดวงต่างๆ นักธุรกิจ-อุตสาหกรรมชั้นนำของเมืองไทยอย่างมากมาย
โดยมี แพทองธาร ชินวัตร รองประธานคณะกรรมการยุทธศาสตร์ซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติ กล่าวเปิดงาน ร่วมด้วยการแสดงวิสัยทัศน์เกี่ยวกับความสำคัญเชิงกลยุทธ์ของมวยไทย โดยมี พลเอกสุชาติ แดงประไพ อดีตนายสนามมวยเวทีลุมพินี และ อดีตประธานที่ปรึกษาศูนย์พัฒนากีฬากองทัพบก มวยไทยลุมพินี และผู้ก่อตั้งและซีอีโอ มวยไทย แพลนเนอร์ จำกัด และชาตรี ศิษย์ยอดธง ประธานและซีอีโอ วัน แชมเปียนชิพ ขึ้นกล่าว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/016.jpg)
นอกจากนี้ยังมีคู่เอกศึก ONE167 คู่เอกของรายการ ตะวันฉาย พีเค.แสนชัย พบกับ โจ ณัฐวุฒิ ที่จะมีคิวดวลในช่วงเช้าวันเสาร์ที่ 8 มิถุนายน 2567 ที่อิมแพ็ค อารีนา เมืองทองธานี มาร่วมถ่ายภาพประกบคู่ หรือ Faceoffs ให้ผู้ร่วมงานและกองทัพสื่อมวลชนได้รับชม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/002-18.jpg)
แพทองธาร ชินวัตร รองประธานคณะกรรมการยุทธศาสตร์ซอฟต์พาวเวอร์แห่งชาติ เปิดเผยว่า กีฬามวยไทย ถือเป็นซอฟต์พาวเวอร์อย่างแท้จริงของประเทศ สำหรับการแข่งขันที่ วัน แชมเปียนชิพ จัดขึ้น สร้างชื่อเสียงได้เผยแพร่ไปทั่วโลก มีการถ่ายทอดสดไปกว่า 195 ประเทศ นายกรัฐมนตรี เศรษฐา ทวีสิน มีนโยบาย ผลักดันให้มวยไทยเป็นซอฟต์พาวเวอร์ มีการส่งครูมวยไปทั่วโลก และมีนักท่องเที่ยวมาชมการแข่งขันมวยไทย สร้างมูลค่าทางเศรษฐกิจอย่างมหาศาล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/006-15.jpg)
พลเอกสุชาติ แดงประไพ อดีตนายสนามมวยเวทีลุมพินี และอดีตประธานที่ปรึกษาศูนย์พัฒนากีฬากองทัพบก มวยไทยลุมพินี และผู้ก่อตั้งและซีอีโอ มวยไทย แพลนเนอร์ จำกัด กล่าวว่า “ตั้งแต่เข้ามาเป็นนายสนามมวยลุมพินี ผมวางนโยบายทำให้เวทีลุมพินีเป็นสนามมวยสีขาว ปลอดการพนัน ไม่มีการล้มมวย ถ้ามวยไทย จะก้าวไปสู่ระดับโลก ต้องพยายามแก้ไขระบบมวยของเมืองไทยที่จะนำไปสู่การเป็นอุตสาหกรรมกีฬา ทำให้กีฬาเป็นสปอร์ต เอนเตอร์เทนเมนท์อย่างแท้จริง ซึ่งวัน แชมเปียนชิพ เป็นศูนย์กลางสร้างเมืองไทยให้เป็น Home of Muay Thai”
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/010-6.jpg)
ชาตรี ศิษย์ยอดธง ประธานและซีอีโอ วัน แชมเปียนชิพ กล่าวว่า “เรามีมวยไทยเป็นกีฬาที่สร้างประวัติศาสตร์ยาวนาน วัน แชมเปียนชิพ มีเป้าหมายที่จะเป็นผู้นำ “คอนเทนต์กีฬามวยไทยและศิลปะการต่อสู้” สู่ตลาดกำปั้นครองใจคนทั้งโลก เป็นอุตสาหกรรมกีฬาที่ “สร้างฮีโร่” เป็นแรงบันดาลใจของเยาวชนรวมไปถึงทุกๆ คน สร้างชื่อเสียง และนำรายได้เข้าสู่ประเทศไทย ปัจจุบันเราเป็นผู้นำด้านคอนเทนต์อันดับ 1 เหนือกว่าวอลเลย์บอลหรือ ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก”
กิจกรรม ONE IGNITE หัวข้อ THE KING OF CONTENT รวมผู้บริหารจากแวดวงต่างๆ นักธุรกิจ-อุตสาหกรรมชั้นนำของเมืองไทยอย่างมากมายมาพูดคุย ถ่ายทอดมุมมองความคิดเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ ดังนี้
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/003-18.jpg)
เรื่องแรก หัวข้อ“ประเทศไทยในฐานะ Sport Hub ของโลกในอนาคต” โดย “พิมล ศรีวิกรม์” ที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี และประธานคณะอนุกรรมการขับเคลื่อนอุตสาหกรรมด้านกีฬา และ “จิติณัฐ อัษฎามงคล” ประธาน วัน แชมเปียนชิพ ประเทศไทย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/007-1-1.jpg)
เรื่องที่ 2 กรณีศึกษา “เทย์เลอร์ สวิฟท์และวงการกีฬา” โดย “จิติณัฐ อัษฎามงคล” ประธาน วัน แชมเปียนชิพ ประเทศไทย และ อชิต โจชิ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ซันโทรี่ เป๊ปซี่โค เบเวอเรจ (ประเทศไทย) จำกัด
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/004-20.jpg)
เรื่องที่ 3 หัวข้อ “นิยามใหม่ของกลยุทธ์ทางการตลาด” มี ผู้ร่วมอภิปราย ได้แก่ พีรธน เกษมศรี ณ อยุธยา ผู้ช่วยบริหารงานประธานคณะผู้บริหาร และหัวหน้าคณะผู้บริหาร ด้านคอนเทนต์และมีเดีย บมจ.ทรู คอร์ปอเรชั่น, เอริกา เคอร์เนอร์ กรรมการผู้จัดการ ฝ่ายสปอนเซอร์และอีเวนต์ ธนาคารแสตนดาร์ด ชาร์เตอร์, เดนิส เมนาสัน กรรมการผู้จัดการ MENA & APAC Nielson Sports &Entertainment, ดร.อาภาภัทร บุญรอด ประธานกรรมการบริหาร คันทาร์ อินไซด์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/012-3.jpg)
เรื่องที่ 4 หัวข้อ “Sport Marketing101: พาร์ทเนอร์ทางด้านนวัตกรรม” ผู้ร่วมอภิปราย ได้แก่ มาซาโอะ ซูมิ รองประธานอาวุโสฝ่ายการผลิต และการจัดการซัพพลายเชน นิสสัน ประเทศไทย, จอร์จ ฮาเทล ประธานเจ้าหน้าที่บริหารฝ่ายการตลาด GQ Apparel, ณัฐพล วิสุทธิไกรสีห์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เอเซียติค อุตสาหกรรมเกษตร จำกัด (Cocomax)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/06/011-6.jpg)
เรื่องที่ 5 หัวข้อ “อนาคตของ Sport Marketing และ Brands ” ผู้ร่วมอภิปราย ได้แก่ ปัทมวรรณ สถาพร CEO Group M ประเทศไทย, โอลิเวอร์ กิตติพงษ์ วีระเตชะ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร กลุ่มการตลาดและนวัตกรรม เดนท์สุ ประเทศไทย, ปิยนุช มีมุก CEO ปับลิซิส มีเดีย, ดร.ธราภุช จารุวัฒนะ ไอพีจี มีเดียแบรนด์ส ประเทศไทย
You must be logged in to post a comment Login