- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 6 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 7 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“พล.ต.ต.นพ.ไพบูลย์ มะระพฤกษ์วรรณ” เป็นประธานในพิธีอุปสมบทหมู่ถวายเป็นพระราชกุศลในหลวง ร.10
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/005-20240722.jpg)
พล.ต.ต.นพ.ไพบูลย์ มะระพฤกษ์วรรณ ที่ปรึกษาโรงพยาบาลตำรวจ เป็นประธานในพิธีอุปสมบทหมู่จำนวน 14 รูป เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิรลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสเฉลิมพระชนมพรรษาครบ 6 รอบ โดยงานมีขึ้นระหว่างวันที่ 18-19 กรกฏาคม 2567 ณ วัดแหลม อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ ซึ่งมี พระครูปลัดชัชวาลย์ อนาลโย ดร. เจ้าอาวาสวัดแหลม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/003-20240722.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/014-20240722.jpg)
โดยในวันที่ 18 กรกฎาคม 2567 เป็นพิธีใหญ่ด้วยการปลงผมนาคทั้งหมด ซึ่งทางเจ้าอาวาสเปิดโอกาสให้เจ้าภาพหลักทั้งหมดได้ปลงผมนาคก่อน จากนั้นบรรดาญาตินาคทั้งหมดเข้าร่วมในพิธีปลงผมตามลำดับ ซึ่งการอุปสมบทในครั้งนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ซึ่งมีผู้มีจิตศรัทธาเป็นจำนวนมากที่ร่วมทำบุญ เมื่อปลงผมเสร็จเจ้าอาวาสวัดแหลมจัดให้มีการแห่นาครอบพระอุโบสถตามประเพณีแต่โบราณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/008-20240722.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/007-20240722.jpg)
หลังจากนั้นก็มีการเทศนาสอนนาค ซึ่งนิมนต์พระวชิรธาดา รักษาการแทนเจ้าคณะอำเภอพระประแดง เป็นผู้เทศนาสอนนาค เพื่อให้ปฏิบัติตนให้ถูกต้องตามพระวินัยในพระพุทธศาสนาในระหว่างเป็นพระภิกษุสงฆ์ เมื่อเทศนาเสร็จก็เข้าพิธีการอย่างเป็นทางการตามกรมการศาสนา โดยมี พระราชพัฒนสุนทร เจ้าอาวาสวัดทรงธรรมวรวิหาร รองเจ้าคณะจังหวัดสมุทรปราการ เป็นองค์ประธานในพิธี เข้าประจำที่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/013-20240722.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/001-20240722.jpg)
จากนั้น พล.ต.ต.นพ.ไพบูลย์ มะระพฤกษฺวรรณ เป็นประธานจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย นายอานนท์ บูรณะภักดี นายอำเภอพระประแดง จ.สมุทรปราการ วางพานพุ่มทองและเงิน และเปิดกรวยดอกไม้ถวายพระพร ต่อเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ รัชกาลที่ 10 นายสรรเสริญ กุลเจริญ นายกเทศมนตรีเมืองปู่เจ้าสมิงพราย ผศ.ดร.สืบพงษ์ ปราบใหญ่ นายกิตติศักศ์ ศีลภูษิต พ.ต.อ.รักศักดิ์ เมฆจินดา ผกก.สถานีตำรวจภูธรสำโรงใต้ และ น.ส.กุลลภัสสร์ ศีลภูษิต สมาชิกสภาเทศบาลเมืองปู่เจ้าสมิงพราย วางพานพุ่มทองและเงิน ตามลำดับ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/009-20240722.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/006-20240722.jpg)
และ เพลงสรรเสริญพระบารมี ดังขึ้นในมณฑลพิธี พระภิกษุสงฆ์เจริญชัยมงคลคาถา(บทชยันโต) และเมื่อเพลงสรรเสริญพระบารมีจบลง เจ้าอาวาสวัดแหลมประพรมน้ำพระพุทธมนต์แก่ผู้เข้าร่วมพิธีมหามงคลในครั้งนี้ หลังจากนั้นเจ้าอาวาสวัดแหลมนำนาคเข้าพระอุโบสถวัดแหลมทำการบรรพชานาคทั้งหมดเป็นสามเณร
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/004-20240722.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/011-20240722.jpg)
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2024/07/012-20240722.jpg)
และในวันที่ 19 กรกฎาคม 2527 เวลา 07.30 น.เจ้าอาวาสวัดแหลม นำสามเณรทั้ง 14 รูป เข้าอุปสมบทในพระอุโบสถเป็นพระภิกษุสงฆ์ในบวรพระพุทธศาสนา และในเวลา 10.30 น.พระภิกษุสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ฉลองพระใหม่และฉันภัตตาหารเพล เป็นอันเสร็จพิธีในพิธีอุปสมบทหมู่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
You must be logged in to post a comment Login